Hướng Dẫn Nâng Cấp Joomla! 1.5 Lên Joomla! 2.5‎

Thảo luận trong 'Hướng dẫn sử dụng - Hỏi đáp 1.5.x - 2.5.x' bắt đầu bởi tinhoc24h, 6/1/13.

Lượt xem: 1,640

1. tinhoc24h

tinhoc24h

Hướng Dẫn Nâng Cấp Joomla! 1.5 Lên Joomla! 2.5‎

[video=youtube;DEeCwucQ7Es]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=DEeCwucQ7Es[/video]​

Video hướng dẫn thực hiện trên joomla 1.5->1.6, nâng cấp lên 2.5 hay 3.0 tương tự
    Thực hiện:
    Bước 1:
    Trên Localhost bạn cài phiên bản mới mà bạn sẽ nâng cấp (hiện tại là joomla 2.5.8).
    Chú ý khi cài chọn Mysqli nhé (Cái này mặc định, nếu ko có hãy chọn nó)
    Các bạn nên cài 1 cách sạch sẽ nhất không cài gói dữ liệu mẫu - Sample Data
    Sau khi cài đặt xong ta sẽ có web joomla 2.5 mới vd: localhost/25 còn web joomla cũ của các bạn sẽ là localhost/15
    (website 2.5 được cài trên localhost)
    Bước 2:

Đăng nhập vào administrator của Joomla 2.5 .
    Vào Extension manager cài đặt SP Upgrade.(Tải File đính kèm)
    Bước 3:
    Vào Components --> SP Upgrade (như hình dưới)
    Bước 4: (Cấu hình)
    Điền thông tin joomla 1.5 (như localhost/15)

Mặc định để localhost
    Điền Username của Database Joomla 1.5
    Điền Password của Database Joomla 1.5
    Điền Tên Database Joomla 1.5
    Điền table prefix của Joomla 1.5 (thường là jos_) nếu đã thay đổi thì chú ý điền cho đúng
    Điền đường dẫn, mình cài trên localhost thì đường dẫn có dạng: C:\AppServ\www\15.

Bước 5 (Xác nhận) (Sau khi khai báo database ta kéo xuống dưới)
    Ở đây các bạn cứ tạm hiểu những thành phần sẽ được update lên phiên bản mới. Nếu hiểu rõ, những cái cần update những cái không thì bạn nên thay đổi phù hợp nhu cầu, còn nếu ko biết thì cứ để nguyên mặc định như vậy:

Users: Tài khoản người dùng --> Yes
    Section, Categories and Articles: Thư mục, bài viết (Quan trọng nhất đấy nhỉ) --> Yes
    Contacts: --> Yes
    Weblinks: --> Yes
    Newsfeeds: --> Yes
    Banners: --> Yes
    Images: (thư mục lưu trữ hình ảnh cũ cũng sẽ đc chuyển sang bên web mới) --> Yes
    Template: Để mặc định ---> No
    Menus: Để mặc định
    Modules: Có thể update đc 1 số Module thôi nhé --> Yes

Cuối cùng là nhấn nút Migrate đợi vài giây để thực hiện nâng cấp, việc nâng cấp nhanh hay chậm phụ thuộc vào dữ liệu, đường truyền (localhost rất nhanh)
    Trong quá trình nâng cấp sẽ có 1 bảng báo thực hiện quá trình update (log) giống hình dưới
    Lưu ý: Việc nâng cấp ở đây mình chú ý tới mấy cái quan trọng như: Bài viết, thư mục, user.
    Còn những Com, Mod, Theme thì sau khi nâng cấp xong ta kiếm cái mới phù hợp cài vào.

Bài hướng dẫn này mình làm tương đối chi tiết, và thực ra nhìn vào cái là làm đc ngay thôi.
    Ở đây Com: SP Upgrade có phiên bản mới rồi xong, mình không tìm thấy, mình dùng phiên bản đính kèm dưới cũng rất tốt, đã chuyển đổi thành công cho trang chủ joomlaviet.vn.

Sau khi nâng cấp xong có thể có vài vấn đề nảy sinh, tùy trường hợp sẽ có hướng dẫn cụ thể sau.
    Các bạn cứ làm, gặp vấn đề gì mình sẽ Support trong khả năng cho phép

[DOWNLOAD]Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để nhìn thấy link[/DOWNLOAD]​
    Mật mã : Vui lòng đăng nhập hoặc đăng ký để nhìn thấy link

Last edited by a moderator: 6/1/13